Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ

Go down 
4 posters
ผู้ตั้งข้อความ
ployzaja
ระดับ 3 (ผู้ขยัน)
ployzaja

เกลเลียนสะสม : 875

การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ   การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ EmptyWed Oct 20, 2010 9:24 am

สำหรับเด็กปีหนึ่งมีการบ้านกันแล้วน่ะค่ะคำถามก็มีดังนี้ค่ะพลอยขอให้เด็กปีหนึ่งทุกคนช่วยกันส่งให้ครบด้วยน่ะค่ะเพื่อคะแนนบ้านของเราย้ำน่ะค่ะว่าขอให้เด็กเรเวนคลอส่งทุกคน (เฉพาะปีหนึ่งน่ะค่ะ)

คำถามข้อที่ 1 : ทำไมนักปรุงยาที่ดีควรมีความแม่นยำ บ้านไหนตอบคนแรกเอาไปเลย 5 คะแนน บ้านต่อไป 1 คะแนน
คำถามข้อที่ 2 : นักปรุงยาที่ดีควรมีความอดทนสูง เพราะอะไร บ้านไหนตอบคนแรกเอาไปเลย 5 คะแนน บ้านต่อไป 1 คะแนน
ขึ้นไปข้างบน Go down
ployzaja
ployzaja

เกลเลียนสะสม : 875

การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ   การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ EmptyThu Oct 21, 2010 10:29 am

คำถามเพิ่มเติม

คำถามข้อที่ 3 : นักปรุงยาที่ดีไม่ควรกลั่นแกล้งผู้อื่น เพราะเหตุใด ข้อนี้ 2 คะแนน
คำถามข้อที่ 4 : ทำไมนักปรุงยาที่ดีต้องเป็นคนมีจิตใจเมตตาช่วยเหลือผู้อื่นได้ทุกเมื่อ ข้อนี้ 3 คะแนน (ข้อนี้ห้ามลอกกัน ลอกโดนตัด 5 คะแนน)
mindchanya

เกลเลียนสะสม : 52

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ   การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ EmptyTue Dec 21, 2010 7:58 pm

ข้อ 1 เพราะว่าอาจจะปรุงยาที่ผิดออกมาและอาจเป็นอันตรายของผู้ใช้ยาได้ค้ะ
ข้อ 2 เพราะว่ายาบางชนิดจะใช้เวลาในการปรุงนาน ถ้าผู้ปรุงยาไม่อดทนรอ การปรุงยาก็จะไม่สำเร็จค่ะ

ชอนย่า วีสลีย์ นักเรียนปี 1 บ้านเรเวนคลอ
mindchanya

เกลเลียนสะสม : 52

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ   การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ EmptyTue Dec 21, 2010 8:00 pm

ข้อ 3 เพราะเพื่อนอาจปรุงยาผิดค่ะ
ข้อ 4 เพราะยาบางชนิดปรุงยากและปรุงได้เฉพาะนักปรุงยาบางคน ถ้ามีใครต้องการยาชนิดนั้นจึงต้องมีความใจดีปรุงให้
ploiiz

ploiiz

เกลเลียนสะสม : 33

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ   การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ EmptyTue Dec 21, 2010 8:25 pm

ข้อ 1 นักปรุงยาที่ดีต้องมีความแม่นยำในการคำนวนปริมาณส่วนผสมของยาแต่ละตัวหากมีมากหรือน้อยไปอาจเป็นอันตราย
ข้อ 2 นักปรุงยาที่ดีควรมีความอดทนสูง เพราะยาบางชนิดต้องใช้เวลาในการทำนานบางทีต้องอยู่หน้าหม้อเป็นวัน ๆ
ข้อ 3 นักปรุงยาที่ดีต้องไม่กลั่นแกล้งผู้อื่น เพราะนั่งอาจทำให้ตัวยาของผู้อื่นเกิดความล้มเหลวได้
ข้อ 4 เพราะในการปรุงยาแต่ละครั้ง ต้องมีความรู้ ความสามารถ และต้องมีจิตใจดี บริสุทธิ์ เพื่อให้ยาที่ปรุงออกมานั้นมีคุณภาพ
baibua007

baibua007

เกลเลียนสะสม : 69

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ   การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ EmptySat Dec 25, 2010 8:10 am

คำถามข้อที่ 1 : ทำไมนักปรุงยาที่ดีควรมีความแม่นยำ บ้านไหนตอบคนแรกเอาไปเลย 5 คะแนน บ้านต่อไป 1 คะแนน
เพราะ ไม่งั้นจะผิดพลาดอาจทำไห้เกิดอันตรายถึงชีวิต
คำถามข้อที่ 2 : นักปรุงยาที่ดีควรมีความอดทนสูง เพราะอะไร บ้านไหนตอบคนแรกเอาไปเลย 5 คะแนน บ้านต่อไป 1 คะแนน
เพราะ ยาบางอันอาจมีกลิ่นที่รุนแรงหรือใช้เวลามากฉะนั้นถ้าย่อท้อก็จะไม่สำเร็จ
คำถามข้อที่ 3 : นักปรุงยาที่ดีไม่ควรกลั่นแกล้งผู้อื่น เพราะเหตุใด ข้อนี้ 2 คะแนน
เพราะทำไห้ผู้อื่นเดือดร้อนและสิ่งที่ผู้อื่นทำอยู่ก็จะไม่เกิดผงสำเร็จทำไห้ผู้อื่นเสียใจแลละเสียเวลาในการปรุงยาใหม่
คำถามข้อที่ 4 : ทำไมนักปรุงยาที่ดีต้องเป็นคนมีจิตใจเมตตาช่วยเหลือผู้อื่นได้ทุกเมื่อ ข้อนี้ 3 คะแนน (ข้อนี้ห้ามลอกกัน ลอกโดนตัด 5 คะแนน)ถ้าไม่มีเมตตาก็จะไม่ต้องการให้ผู้อื่นได้ยาที่ดีอาจทำยาที่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนค่ะ

การบ้านวิชาปรุงยา สำหรับเด็กปีหนึ่ง ส่งด้วยทุกคนค่ะ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1