Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ

Go down 
ด๊อบบี้
พีโอนี่
ployzaja
7 posters
ผู้ตั้งข้อความ
ployzaja
ระดับ 3 (ผู้ขยัน)
ระดับ 3 (ผู้ขยัน)
ployzaja

เกลเลียนสะสม : 875

การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ   การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ EmptyWed Oct 20, 2010 2:07 pm

การบ้านวิชาสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งอย่าลืมส่งกันน่ะค่ะ

คำถาม

1. ทางอาหรับเรียกต้นแมนเดรกหรือแมนดราโกราว่าอย่างไร
2. เมนเดรกโด่งดังมากในยุคกลางซึ่งมีความเชื่อว่าอย่างไร
ขึ้นไปข้างบน Go down
พีโอนี่

พีโอนี่

เกลเลียนสะสม : 5

การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ   การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ EmptyMon Dec 06, 2010 5:35 pm

1.ต้นเมนเดรก
2.---------
ด๊อบบี้

ด๊อบบี้

เกลเลียนสะสม : 44

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ   การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ EmptyMon Dec 06, 2010 7:56 pm

1. ทางอาหรับเรียกต้นแมนเดรกหรือแมนดราโกราว่าอย่างไร
=แอปเปิ้ลของซาตาน
2. เมนเดรกโด่งดังมากในยุคกลางซึ่งมีความเชื่อว่าอย่างไร

=เชื่อว่ามีผีสิงอยู่ในรากแมนเดรก ซึ่งหากถอนขึ้นมาผีที่สิงอยู่ในรากจะกรีดร้อง
mindchanya

เกลเลียนสะสม : 52

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ   การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ EmptyWed Dec 22, 2010 3:07 pm

เรียกว่า แอปเปิ้ลของซาตาน
เชื่อว่ามีผีสิงอยู่ในรากแมนเดรก ถ้าถอนขึ้นมา ผีที่สิงอยู่ในรากจะกรีดร้องด้วยเสียงที่ดังและแสบแก้วหู
pimmysevenday555+

pimmysevenday555+

เกลเลียนสะสม : 31

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ   การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ EmptyFri Jan 28, 2011 5:51 pm

เรียกว่า แอปเปิ้ลของซาตาน
เชื่อว่ามีผีสิงอยู่ในรากแมนเดรก ถ้าถอนขึ้นมา ผีที่สิงอยู่ในรากจะกรีดร้องด้วยเสียงที่ดังและแสบแก้วหูและอาจทำให้หูเราเสียหรือเปนอะไรซักอย่างได้(เสียงร้องน่ากลัวสุดขีด)

mekzaa

mekzaa

เกลเลียนสะสม : 86

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ   การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ EmptyFri Jan 28, 2011 7:06 pm

=แอปเปิ้ลของซาตาน

แมนเดรก (Mandrake) ชื่อวิทยาศาสตร์ว่า แมนดราโกร่า Mandragora อยู่ในตระกูล Solanaceae รากของแมนเดรกมีลักษณะคล้ายมนุษย์ จึงถูกนำมาใช้ในเรื่องพิธีการเวทมนตร์ต่างๆ และปรากฏอยู่ในตำนานและนิยายหลายเรื่อง

แมนเดรกมีเสียงกรีดร้องแหลมสูงเวลามันถูกทำให้ตกใจ ผู้ที่ได้ยินเสียงร้องของแมนเดรกมีโอกาสถึงตายได้ แต่ในขณะที่แมนเดรกยังเป็นต้นอ่อนอยู่ เสียงร้องของมันจะเพียงแค่ทำให้สลบเท่านั้น เชื่อกันว่า น้ำยาที่สกัดได้มาจากต้นแมนเดรกสามารถลบล้างคำสาปได้แทบทุกชนิด
baibua007

baibua007

เกลเลียนสะสม : 69

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ   การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ EmptySun Jan 30, 2011 2:33 pm

1 ชื่อว่าแอปเปิลของซาตาน
2มีอะไรสิงอยู่ในรากถ้าหากดึงออกมาจะมีเสียงกรีดร้องซึ่งอันตรายมาก

การบ้านสมุนไพรศาสตร์ ปีหนึ่งค่ะ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1